Jiyya da alamun cututtukan arthritis da arthrosis

Jiyya na lalacewar haɗin gwiwa - arthritis da arthrosis yana da rikitarwa. Da zarar an fara farfaɗowa, ƙarancin furci tsarin ilimin cututtuka zai kasance. Pathology na musculoskeletal tsarin na iya faruwa a kowane zamani, a kan bango data kasance na kullum cututtuka, saboda rauni, ko a matsayin bayyananne na haihuwa anomalies. Articular Pathology yana buƙatar ba kawai hanyoyin gargajiya na jiyya a cikin nau'in magani ba, physiotherapy, amma har ma canje-canjen salon rayuwa.

Bambanci tsakanin arthritis (hagu) da arthrosis (dama) na gidajen abinci

Arthritis da arthrosis - bambance-bambance

Wadannan cututtukan guda biyu suna da irin wannan suna saboda tushen kalmar, wanda ya fito daga kalmar Latin articulatio, yana fassara a matsayin haɗin gwiwa. Ƙarshen - yana nufin kumburi, da -osis - nakasa. Sunan shine saboda tsarin da ke faruwa a cikin haɗin gwiwa.

Arthritis yana rinjayar membrane na synovial tare da tasoshin jini da jijiyoyi. Samar da ruwan synovial ya lalace. Yana tasowa a kowane zamani, zai iya faruwa a cikin yara a matsayin bayyanar cututtuka na nama, autoimmune pathology. An shafe haɗin gwiwa ɗaya ko fiye, a lokuta da ba kasafai ake samun polyarthritis ba.

Jin zafi a lokacin aikin jiki a cikin osteoarthritis na gwiwa gwiwa

Osteoarthritis yana halin lalacewa ta hanyar lalata guringuntsi da ke saman kashin da ke haifar da articulation. Nama na guringuntsi ya zama bakin ciki, wuraren nakasa suna maye gurbinsu da nama na kashi. An kafa shi a lokacin girma, na iya zama sakamakon raunin da ya faru. Yana rinjayar galibi manyan gidajen abinci - gwiwa, gwiwar hannu, da sauransu.

Alamun farko na cututtukan arthritis sune ciwo mai tsanani wanda ke faruwa a lokacin motsi da kuma hutawa, ƙarfin motsi da safe. Bugu da ƙari, bayyanar cututtuka na gida, wannan ilimin cututtuka yana tare da bayyanar cututtuka na gaba ɗaya a cikin nau'i na zazzabi, rashin ƙarfi na gaba ɗaya, rashin tausayi. A cikin cututtuka na autoimmune, wasu gabobin sun shafi - zuciya, kodan.

Tare da arthrosis a farkon matakai, babu alamun bayyanar. Ana gabatar da gunaguni daga marasa lafiya a matakai na gaba, akwai ciwo a lokacin motsa jiki na jiki, raguwa a lokacin motsi, rashin motsi. A cikin matakai na ƙarshe, kwangila suna bayyana.

Arthritis da arthrosis na iya zama damun juna.

Wane likita zan tuntubi?

Idan ana zargin arthritis da arthrosis, ana gudanar da magani ta hanyar kwararru kamar:

  • Likitan tiyata - don bincika yanayin kyallen takarda.
  • Likitan rheumatologist yana magance cututtukan autoimmune.
  • Traumatologist - yana kula da cututtukan cututtukan da ke haifar da raunuka.
  • Orthopedist - yana shiga cikin gyaran marasa lafiya bayan hanya na jiyya.
Shawarwari tare da likita idan ana zargin arthritis ko arthrosis

Ka'idodin maganin haɗin gwiwa mai tasiri

Maganin haɗin gwiwa mai tasiri yana dogara ne akan tsarin haɗin gwiwa, lokacin haɓakawa ya haɗa da shan kwayoyi waɗanda ke da tasirin maganin kumburi. A lokacin lokacin gafara, ana ba da shawarar hanyoyin physiotherapeutic, tausa, da gymnastics. Jiyya na arthrosis ya bambanta da cewa ya haɗa da amfani da chondroprotectors.

A cikin cututtukan arthritis, ban da maganin bayyanar cututtuka, ya kamata a ba da maganin etiotropic. Tare da ci gaba da cututtukan cututtuka na reactive a kan bangon kamuwa da cuta, an wajabta maganin rigakafi, tare da cututtuka na autoimmune, an wajabta wakilai na hormonal. Jiyya na iya haɗawa da magungunan antiviral, immunomodulators.

Ana iya ba marasa lafiya maganin rigakafi don magance cututtukan arthritis.

Arthritis da arthrosis sune cututtukan cututtukan da ke damun yanayin jini da kwararar lymph, sabili da haka maganin su mai tasiri ya dogara ne akan daidaitawar waɗannan matakai, inganta abinci mai gina jiki.

Ingantacciyar jiyya na haɗin gwiwa a gaban synovitis a kan bangon cututtukan arthritis da arthrosis yana dogara ne akan yin amfani da magungunan ƙwayoyin cuta.

Matakin da ya wajaba shi ne rage nauyi akan gabobin da abin ya shafa. Wannan ya haɗa da hanyoyin masu ra'ayin mazan jiya - saka takalma na orthopedic, kare haɗin gwiwa daga raunin da ya faru, daidaita nauyin nauyi, aikin jiki na jiki.

Yadda za a magance arthrosis da arthritis? Arthrosis cuta ce mai ci gaba. Ba za a iya warkewa gaba ɗaya ba, don haka babban aikin jiyya shine don hana ci gaba da ci gaban nakasa.

Arthritis wanda ya taso a baya na cututtukan da ke ciki ya ɓace bayan maganin cututtuka wanda ya haifar da kumburi a cikin haɗin gwiwa.

Hanyoyin Magani

Maganin arthrosis da arthrosis na ƙafar ƙafa yana daidai da sauran haɗin gwiwa. Tabbatar saka takalma masu dacewa tare da goyon bayan baka. Lokacin da aka sa takalma masu tsayi, takalma mai laushi, nakasar za ta ci gaba, sauran ƙungiyoyi na haɗin gwiwa da kashin baya za su fara shiga cikin tsari.

Babban hanyoyin magance cututtukan cututtukan haɗin gwiwa:

  • gyaran salon rayuwa;
  • gyaran orthopedic;
  • ilimin lissafi;
  • tausa;
  • ilimin lissafi;
  • maganin miyagun ƙwayoyi;
  • aikin tiyata.
Zaɓuɓɓukan motsa jiki don cututtukan haɗin gwiwa

Hanyoyin da ba na magunguna ba

Yadda za a bi da cututtukan arthritis a gida? Ana gudanar da jiyya na arthritis da arthrosis a gida ta amfani da compresses tare da dimethyl sulfoxide, bischofite ko bile na likita. Ana iya siyan waɗannan abubuwa duka a kantin magani.

  1. Bischofite - yana kawar da kumburi, yana da tasirin zafi na gida. An wajabta shi don maganin manyan gidajen abinci, tare da nakasa ba rikitarwa ta hanyar synovitis ba.
  2. Bile na likitanci yana da dumamar yanayi da tasirin sha.
  3. Dimethyl sulfoxide yana kawar da kumburi, yana shiga cikin kyallen takarda mai zurfi.

Kuna iya shafa man shafawa na hana kumburi da kanku. Lokacin da cututtukan arthritis ke haifar da cututtuka na autoimmune, pathology na nama, gout, to, abinci yana da mahimmanci a cikin farfadowa. Abincin yana cike da kayan lambu, 'ya'yan itatuwa, fiber, ban da:

  • soyayyen abinci da mai;
  • kyafaffen nama;
  • abincin gwangwani;
  • abubuwan sha na carbonated;
  • barasa.

Gouty arthritis kuma yana buƙatar ware kayan yaji, kayan yaji mai zafi, nama mai kitse, caviar, legumes, kofi, shayi, cakulan.

Amfanin lafiyar haɗin gwiwa:

  • abarba;
  • Cherry ruwan 'ya'yan itace;
  • ginger;
  • lemun tsami;
  • turmeric;
  • barkono barkono mai zafi.
Lemun tsami da abarba 'ya'yan itatuwa ne masu lafiya ga mutanen da ke fama da cututtukan arthritis da arthrosis

Ga mai haƙuri da ke magance arthrosis a gida, yana da mahimmanci a haɗa jelly da jelly a cikin abinci. A cikin matakan farko, waɗannan jita-jita za su kasance azaman chondroprotectors na halitta kuma suna ƙarfafa dawo da guringuntsi. An sanya ƙuntatawa akan gishiri da ruwan ma'adinai.

Mataki na gaba a cikin jiyya na gida shine motsa jiki na haɗin gwiwa yau da kullun da mikewa. Arthritis na ƙananan haɗin gwiwa yana hana ta ayyukan da ke tattare da ƙwarewar motsa jiki masu kyau na hannayen hannu - ƙirar ƙira, zane. Don haɓakar gaba ɗaya na jiki suna da amfani - hawan keke, iyo.

Maganin lafiya

Jiyya na osteoarthritis tare da taimakon magunguna ya ƙunshi alƙawarin NSAIDs, chondroprotectors. Siffofin saki - Allunan, capsules, injections, man shafawa da gels. A baka nau'i na saki yana da yawan contraindications, kamar mashako asma, ciki ulcers.

Amfani da su na dogon lokaci zai iya haifar da zubar jini na ciki. Maganin shafawa ba su da contraindications, amma tasirin su ya ragu.

Likita ya ba da shawarar sashi, yawanci ana ɗaukar allunan 1-2 kowace rana, ana ɗaukar abubuwan da suka samo asali na propionic acid ba fiye da 1 kwamfutar hannu kowane sa'o'i 4-6 ba.

Ana allurar magungunan hormonal a cikin rami na haɗin gwiwa. An rubuta su don ciwo mai tsanani wanda NSAIDs ba su da sauƙi. Abubuwan da aka fi sani da su sune glucocorticoids.

Chondroprotectors - rukuni na kwayoyi da aka wajabta don maido da nama na guringuntsi. Lokacin amfani da nau'in baka, ana amfani da su na dogon lokaci - har zuwa watanni 3, tare da intra-articular - har zuwa makonni 2. Babban abubuwan da ke aiki sune chondroitin, glucosamine da hyaluronic acid. Maganin shafawa tare da chondroprotectors suna da tasiri don rigakafin cututtukan haɗin gwiwa.

Ana magance cututtukan arthritis ta hanyar allurar wani abu na warkewa tare da Laser ta fata. Waɗannan hanyoyin sun haɗa da phonophoresis da electrophoresis.

Phonophoresis - na'urar tana haifar da kwararar da aka ba da izini, wanda ke inganta haɓakar kyallen takarda don gudanar da miyagun ƙwayoyi. Bugu da ƙari, katako yana da tasirin tausa akan kyallen takarda mai zurfi, don haka inganta abinci mai gina jiki, ƙara yawan jini, da rage kumburi.

Hanyar phonophoresis don arthritis na gwiwa gwiwa

Electrophoresis shine aikin wutar lantarki wanda ke rushe abubuwa zuwa gabobin ionized. Nama yana ciki da magani, an sanya shi ƙarƙashin na'urorin lantarki tare da kishiyar cajin. An halicci filin lantarki a cikin yankin da abin ya shafa, wanda ke ba da damar abu mai aiki ya shiga cikin kyallen takarda mai zurfi. Yawan irin waɗannan hanyoyin sun bambanta har zuwa 10.

Jiyya na arthrosis tare da magunguna yana da tasiri a farkon matakai. A nan gaba, magunguna ba su da tasirin da ake so.

Tiyata

Tare da arthrosis da arthritis, ana nuna aikin tiyata na haɗin gwiwa lokacin da motsi a cikin haɗin gwiwa ya riga ya lalace, zafi yana damun kullun, kuma ba a dakatar da shi da kwayoyi ba. Babban aiki shine arthroplasty.

Ana amfani da huda don bincika ruwan synovial, cire shi da gudanar da kwayoyi.

Arthroscopy yana nufin hanyoyin bincike, amma zai iya zama warkewa. Tare da arthrosis, ana cire osteophytes ta amfani da endoscope.

Arthroscopy - tiyata don osteoarthritis na gwiwa gwiwa

Osteotomy - cirewar gefuna na kashi don rage nauyi akan haɗin gwiwa mara lafiya. Ana amfani da maganin arthritis.

Rigakafin arthrosis da arthritis

Don kiyaye haɗin gwiwa lafiya, kuna buƙatar canza salon rayuwar ku. Wato, don kafa abinci, rage nauyin jiki, da motsa jiki akai-akai. A farkon bayyanar cututtuka na pathological, ana nuna shawarwari na kwararru, bincike da magani.